ALLAH
GWANI | ABUBUWAN MAMAKI GOMA DANGANE DA ZUCIYA
1] Zuciya tana fara bugawa
tun kwanaki 22—23 da halittar ɗan-tayi a mahaifa.
2] Girman zuciyar mutum ta
kai girman dunƙulallen hannun mutum.
3] Zuciya tana bugawa sau
60—100 a minti ɗaya yayin hutu — yayin da ba'a aiki.
4] Zuciya tana bugawa
kimanin sau dubu ɗari (100,000) a kowacce rana.
5] Zuciya tana buga ko harba
jini da yakai yawan galan dubu biyu a rana.
6] Zuciya za ta iya cigaba
da bugawa bayan an cire ta daga jiki.
7] Zuciya ta dogara ne da tsarin
lantarki domin bugawa.
8] Jarirai na da bugun
zuciya mafi sauri da ya kai bugu 70 —190 a minti ɗaya.
9] Zuciya tana harba jini
zuwa jijiyoyin jinin da tsayinsu yakai mil dubu sittin (60,000 Miles) in da
za'a warware su.
10] An fara yin tiyatar
zuciya a shekarar 1893, wanda likitan zuciya Daniel Hale Williams baƙar fata
ɗan ƙasar Amurka ya gudanar.
1] Ciwo
2] Kumburi
3] Ɗumi idan aka taɓa gaɓar
4] Kasa iya aiki da gaɓar
Abin da ya kamata a yi bayan
targaɗe:
1] A kare gaɓar ta yadda ba
za'a ƙara yin irin motsin da ya haddasa ciwon ba.
2] A hutar da gaɓar daga
aikinta, saboda cigaba da aikinta ka iya ta'azzara raunin.
3] A sanya ƙanƙara a wurin
ƙimanin minti ashirin: Za'a sami ƙanƙara sai a faffasata, sannan a ɗaureta a
zani ko tawul mai tsabta sai a sanya ta a daidai raunin sai ta yi kimanin minti
ashirin.
4] A naɗe ko a ɗaure da
bandeji; wannan zai temaka wajen kare gaɓar da rage kumburi.
5] A ɗaga gaɓar da ta yi
targaɗen sama; misali, ta hanyar ɗorata a kan fulo yayin da ake kwance.
6) Bayan wannan taimakon
gaggawa, a gaggauta tuntuɓar likitan Fisiyo domin cigaba da jinyar gaɓar har ta
warke ta dawo aiki yadda ya kamata.
Warkewa ta wannan hanya zai
sa tantanan su warke, sannan a magance motsawar raunin ko tashinsa ta hanyoyi
da dama kamar; amfani da na'urorin rage raɗaɗi da kuma na'urorin da ke haɓaka
tohowar tantani ba tare da dogara akan shan magunguna ba.
Abubuwa da ba'a so a yi
bayan targade:
1) Kada a lallanƙwasa ko
mimmiƙar da gaɓar da zarar an yi targaɗe da zimmar dawo da aikin gaɓar ko rage
raɗaɗin ciwo.
2) Kada a mulmula wurin
targaɗen.
3) Kada a yiwa gaɓar ruwan
ɗumin har sai bayan kwana uku.
4) Kada a shafa mai ko wani
magani me zafin gaske a targaɗen.
No comments:
Post a Comment